Hình Phạt Khi Tham Gia Cá Độ Đá Banh Trái Phép

Cá Độ Bóng Đá Vi Phạm Gì ? Bị Xử Phạt Thế Nào ?

Ngày nay, các hình thức cờ bạc trái phép đang diễn ra ngày càng phổ biến với kỹ năng xảo quyệt và thủ đoạn tinh vi đã qua mặt các cơ quan công an và lực lượng chức năng có thẩm quyền khiến cho họ truy bắt khó khăn hơn.

Vì vậy, để hạn chế các hành vi cá độ bóng đá trái phép nên nhà nước đã ban hành ra một số luật và quy định cụ thể về các cách xử lý nghiêm đối với những đối tượng cố ý vi phạm pháp luật.

Có thể xử phạt các đối tượng này theo vi phạm hành chính và nếu bị nặng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu mọi người muốn biết khi cá độ bóng đá vi phạm gì hay cá bộ bóng đá bị phạt như thế nào thì hãy theo dõi bài biết dưới đây của husta nhé!

Cá độ đá banh là gì?

Chắc hẳn mọi người ai cũng sẽ dư sức biết rằng việc chơi cá độ đá banh là một hình thức vi phạm pháp luật và đây cũng là một tệ nạn xã hội không được nhà nước chấp nhận. Mặc dù đây là một hành vi vi phạm pháp luật nhưng cũng có rất nhiều người bất chấp đâm đầu vào chơi cá độ. Vậy cá độ đá banh là gì?

Ca do da banh la gi

Cá độ đá banh có nghĩa là người chơi phải dùng tiền và các tài sản khác đang có của bản thân để đem đi đánh cược. Việc cá độ này phải làm trước khi các trận đấu kết thúc và có kết quả chung cuộc, sẽ được hiểu như sau: người chơi sẽ phải phỏng đoán tỷ lệ thắng của các đội bóng trước khi trận đấu diễn ra hoặc là trong quá trình các đội bóng đang thi đấu.

Cá Độ Bóng Đá Vi Phạm Gì ?

Nói đến cá độ đá banh thì mọi người thường sẽ có một thắc mắc rằng cá độ đá banh có phải là hành vi vi phạm pháp luật không?

Ca do da banh co vi pham phap luat khong

Theo quy định tại điểm b khoản 4 Điều 1 của Nghị quyết số 01/2010/NQ – HĐTP về việc Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 & Điều 249 của Bộ luật Hình Sự về Tội đánh bạc dưới hình thức chơi cá độ đá banh, số đề,…thì một lần chơi cá độ đá banh, một lần chơi lô đề,… được hiểu là sẽ tham gia cá độ trong trận đá banh, tham gia chơi trong một lô đề,… và trong đó người chơi có thể chia ra làm nhiều đợt để chơi.

Còn khi truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ được xác định đối với người chơi đánh bạc một lần trong các trường hợp có tổng số tiền và giá trị hiện vật đã dùng để cá độ trong cá đợt cược đó. Cho nên những hành động của người chơi khi tham gia cá độ đá banh cũng sẽ được coi là một hành vi đánh bạc và sẽ có chế tài xử phạt riêng.

ca do vi pham phap luat

Chính vì vậy mà pháp luật cũng đã quy định về hành vi cá độ đá banh là hành vi cờ bạc trái pháp luật và sẽ bị phạt hành chính theo quy định ở Khoản 2 Điều 26 NĐ 167/2013 NĐ – CP cho việc phạt tiền từ 1.000.000 đồng tới 2.000.000 đồng với những hành vi cờ bạc sau đây:

  • Khi đánh bạc trái pháp luật bằng một trong các hình thức sau đây đó là tá lả, tổ tôm, xóc đĩa,… hay là các hình thức khác được đánh bằng tiền và hiện vật
  • Và cuối cùng là cá cược bằng tiền hoặc bằng các hình thức khác khi hoạt động thể thao, vui chơi giải trí hay là các hoạt động khác đang được diễn ra.

Vì vậy nếu người chơi vi phạm một trong các hành vi trên sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng tới 2.000.000 đồng. Ngoài hình thức phạt tiền với mức độ nhẹ như trên thì khi người chơi cá độ với quy mô lớn thì không chỉ là phạt tiền mà thậm chí có thể bị bỏ tù.

Cá Độ Bóng Đá Bị Phạt Như Thế Nào ?

Việc cá độ đá banh là một điều hiển nhiên đối với những ai có máu cờ bạc. Vậy phải làm sao để ngăn chặn các con bạc không còn vi phạm việc cá độ đá banh nữa?

Nếu muốn ngăn chặn thì các cơ quan công an và lực lượng chức năng phải làm việc một cách tích cực để có thể truy bắt được những hang ở cá độ này. Khi truy bắt xong thì phải xử phạt thật nặng đối với các đối tượng này. Sau đây là một số hình phạt khi cá độ đá banh mà bị bắt:

Hình phạt chính:

phat tien

Phạt tiền từ 20 đến 100 triệu đồng và phạt cải tạo không giam giữ 3 năm. Hoặc là phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm đối với bất kỳ hành vi đánh bạc trái phép nào được đánh cược bằng tiền và hiện vật:

  • Từ 5 triệu hoặc dưới 50 triệu đồng.
  • Dưới 5 triệu đồng nhưng: Đã bị xử phạt vi phạm về hành chính cá cược hoặc tổ chức đánh bạc/ gá bạc. Và trường hợp khác đó là đã bị kết án về tội cá độ hoặc tổ chức đánh bạc/ gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thêm một lần nữa.

Đối với trường hợp sẽ phạt tù nếu người chơi phạm tội ở các tình huống sau:

  • Chơi với tính chất chuyên nghiệp.
  • Tiền hay là vật hiện kim dùng để cá độ có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên.
  • Có sử dụng mạng máy tính, mạng internet, phương tiện điện tử và mạng viễn thông để phạm tội.
  • Cuối cùng là trường hợp tái phạm lại lần nữa.

Hình phạt bổ sung:

Đối với hình phạt này thì người phạm tội sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đến 50 triệu đồng.

hinh phat bo sung

Vì vậy nếu người chơi thực hiện hành vi cá độ đá banh với số tiền từ 5 triệu tới dưới 50 triệu đồng hay là dưới 5 triệu nhưng đã bị phạt hành chính, hoặc là bị kết án có hành vi liên quan đến người cá độ, cờ bạc thì sẽ bị phạt tù 3 năm.

Còn đối với trường hợp người chơi cá độ đá banh có tổ chức hay là tiền cá độ từ 50 triệu đồng trở lên hoặc là cá độ online thông qua các trang web cá độ online thì người vi phạm có thể bị phạt lên đến 7 năm tù.

Xem thêm:

Galacticos Là Gì

Tifosi Là Gì 

Kết luận

Bài viết trên đây chia sẻ cho người chơi biết thế nào là vi phạm pháp luật về việc cá độ đá banh và các mức phạt khi vi pham. Giúp mọi người có thêm thông tin liên quan đến vi phạm pháp luật khi tham gia cá độ đá banh trái phép. Hy vọng người chơi có thể tích lũy thêm cho mình vốn kiến thức bổ ích này nhé!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *.

*
*
You may use these <abbr title="HyperText Markup Language">HTML</abbr> tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>